![](Uploads/TinTuc/8%205%20Hoa%20Chau%20to%20chuc%20le%20hoi%20muc%20dong.mp4_snapshot_00.40.640.jpg)
Xã Hoà Châu tổ chức Lễ hội mục đồng 2024
Lễ hội Mục Đồng gắn với Đình Thần Nông, thuộc làng Phong Lệ xưa, là lễ hội độc đáo, duy nhất trên toàn quốc, nhằm tôn vinh giới trẻ chăn trâu. Trước đây, lễ hội tổ chức 03 năm một lần, sau đó, là 12 năm một và lần cuối tổ chức vào năm 1936. Trong đó, nghi thức quan trọng nhất là rước Thần Nông từ Cồn Thần về đình Thần Nông; tiếp theo là lễ an vị thần; sau cùng là lễ rước Thần Nông dạo đồng Phong Lệ.
Lễ hội rước Mục Đồng có vai trò quan trọng trong đời sống văn hóa tinh thần của người dân làng Phong Lệ xưa, nay là làng Phong Nam, với ý nghĩa gắn kết cộng đồng. Việc phục dựng thành công lễ hội rước Mục Đồng góp phần tôn vinh nét đẹp văn hóa đa dạng của dân tộc, đồng thời, nâng cao nhận thức của người dân trong việc giữ gìn, bảo tồn, phát huy giá trị lịch sử - văn hóa. Lễ hội diễn ra trong 02 ngày, với các nộị dung như: lễ cúng Thần Nông, thi cờ hội giữa các dòng họ; thi các trò chơi dân gian; thưởng thức ẩm thực.
CTV Công Chiến, Công Dân, Quốc Lành, huyện Hoà Vang